(GDVN) - tại sao nhiều học trò Việt Nam yếu ngoại ngữ? Hãy cùng nghe những chia sẻ của bạn Nguyễn Thu Thảo – Lớp 10G1 Trường Phổ thông Quốc tế Newton.

Trong buổi thi “Tài năng tiếng Anh quốc gia 2016” ở Vĩnh Phúc vào tháng ba gần đây, Nguyễn Thu Thảo – học sinh lớp 10G1 Trường Phổ thông Quốc tế Newton đã lý tưởng vượt qua hàng trăm học sinh đến từ các khác từ nhiều trường chuyên, trường quốc tế của Việt Nam để giành kết quả cao nhất là Huy chương vàng đất nước Tiếng Anh IOE.

========> Tìm hiểu thêm về gia sư: gia sư vật lý

Chúc mừng Thu Thảo với thành tích lý tưởng mà bạn đã đạt được. phương pháp nào giúp bạn học chuyên nghiệp tiếng Anh như vậy?

Nguyễn Thu Thảo: có nhẽ, em là 1 người may mắn (cười), lý do trong trường Newton còn nhiều bạn khác cũng rất chuyên nghiệp tiếng Anh. Em không nghĩ rằng mình đã giỏi, mà chỉ luôn phấn đấu khiến cho tốt nhất những gì có thể với từng môn học.

Ở kỳ thi Olympic tiếng Anh qua mạng vừa rồi, em nghĩ là các thắc mắc không quá khó, nhưng lại đòi hỏi phải có giận dữ nhanh vì thời kì rất ngắn. tuy nhiên, nhờ việc không lười biếng đoàn luyện khả năng mỗi ngày nên em đã vượt qua những thử thách rút cuộc.

Em có may mắn được mẹ định hướng xúc tiếp với tiếng Anh từ rất sớm, trước khi em vào lớp một. Dần dần, em cảm thấy ham mê môn học này và luôn phấn đấu nỗ lực để mỗi ngày có một kết quả tốt hơn.

Sở dĩ em đăng ký học tập tại trường Newton là vì ở đây môi nhà trường tập rất tiên tiến, các thầy cô thì rất gần gũi và luôn sẵn sàng san sớt mọi cạnh tranh cùng với học trò.

Học tập ở trường Newton rất thuận tiện cho chúng em vững mạnh tốt môn tiếng Anh. anh chị em học tập ở đây đều có vốn tiếng Anh tốt hơn phần nhiều so với các trường khác, vì thế mà mỗi ngày khi giao tiếp với nhau, bọn em cũng thường đề cập bằng tiếng Anh. Đó là 1 lợi thế lớn tạo điều kiện cho chúng em tự tín khi tham gia các cuộc thi hay các hội thảo nhắc bằng tiếng Anh.

[center !important]Nguyễn Thu Thảo - học sinh Lớp 10G1 Trường Phổ thông Quốc tế Newton giành Huy chương vàng IOE đất nước năm 2016​. ảnh: Ngọc quang.[/center !important]

Bênh cạnh đó, ở trường Newton, chúng em được học trực tiếp với các thầy cô là người nước ngoài, vì thế mà điều kiện giao du của chúng em cũng rất khả quan, được rèn luyện các kỹ năng giao du thường ngày.

đề cập về kinh nghiệm học môn tiếng Anh, em nghĩ là ban sơ quý khách cần phải ham mê môn tiếng Anh thì sẽ hấp thu tốc độ hơn. Và để ham mê thì mọi người có thể đọc truyện, xem phim, nghe ca nhạc, Phân tích những kiến thức mà mình yêu thích... qua các hoạt động đó, anh chị sẽ thấy tiếng Anh rất xuất sắc và có động lực để học tiếng Anh tốt hơn.

tuy nhiên, quý khách hàng cũng có thể đặt cho mình một mục tiêu nào đó lớn lao hơn, thí dụ như với em là ước ao được du học tại Mỹ và những nước nói tiếng Anh. thành ra, em vững chắc phải học thật tốt môn học này thì mới có cơ hội thực hiện ý nguyện ấy.

thực tế hiện tại nhiều học trò từ tiểu học tới phổ thông, thậm chí cả sinh viên đại học tại Việt Nam vẫn rất yếu ngoại ngữ, bạn có cách gì giúp họ cải thiện trạng thái này?

Nguyễn Thu Thảo: Em nghĩ là định hướng của cha mẹ rất không thể thiếu, vì khi tôi và các bạn còn nhỏ sẽ không thể biết mình nên học gì. Đối với việc học tập để trưởng thành ở 1 ngành nghề nào đó thì phải tới khi vào học phổ thông mới có thể định hình rõ, nhưng ngoại ngữ thì hoàn toàn có thể học ngay từ lúc nhỏ.

Em thấy những bạn nào được học tiếng Anh sớm thì sẽ nhanh trưởng thành hơn, tự tin hơn với người mua học muộn.

1 số người cho rằng phải có năng khiếu về học ngoại ngữ, nhưng em nghĩ không hẳn vậy, đó chẳng qua là do anh chị em vui sướng thì sẽ học nhanh hơn những bạn chưa thích.

bên cạnh đó, cho dù chưa thích nhưng giả như được học tập ở môi trường năng động và đương đại như trường Newton thì cứng cáp sẽ tăng tiến được trình độ tiếng Anh, đồng thời cũng khơi dậy những ham mê của các em nhỏ.

​Trước khi đăng ký vào trường Newton thì gia đình em cũng đã Nhận định gần như nơi, nhưng thực sự là rất khó để mua ra một ngôi trường nào khác vừa dạy các môn học văn hóa Việt Nam tốt, lại vừa dạy tiếng Anh tốt và dạy kỹ năng sống cho chúng em xuất sắc tương tự.

Tại trường, chúng em được học nhiều chương trình nước ngoài và cả những năng lực giúp chúng em hòa nhập tốc độ hơn khi ra nước ngoài học tập, muốn học tốt thì không có cách nào khác là phải giỏi ngoại ngữ. Và ngay cả khi các bạn quy chế học tập tại các trường đại học trong nước thì ngoại ngữ vẫn rất không thể bỏ qua, nó giúp tôi và mọi người tiếp cận được khối lượng tri thức đồ sộ của nhân loại để không bị lạc lõng với thế giới.

Còn những môn học khác của Thảo thì sao, đây có phải là môi trường thuận tiện cho bạn?

Nguyễn Thu Thảo: Những môn học khác của em không tốt bằng tiếng Anh, nhưng em luôn cố gắng để hoàn thành 1 cách tốt nhất, lý do để có thể du học được thì đâu chỉ tiếng Anh tốt là xong, mà những môn học khác cũng phải đạt điểm tốt.

Em thấy rất vui sướng với các giờ học ở trường, không chỉ với môn tiếng Anh đâu, mà môn học nào cũng vậy. Như em đã kể, từ ban giám hiệu cho tới các thầy cô rất thân thiện, do vậy chúng em rất tha hồ khi đàm luận lại về những điều mà chúng em chưa hiểu, để các giờ học sau đó có sự hấp thụ kiến thức tốt hơn.

Khi học các môn như Toán, Khoa học… gia sư luôn khuyến khích chúng em sắm tòi, khám phá để cùng bàn luận. Mà để thể luận bàn tốt thì chúng em phải chủ động kiếm tìm nguồn tin qua internet, và qua đó chúng em hiểu biết sâu hơn về môn học, song song cũng giúp cho vốn tiếng Anh của mình tốt hơn toàn bộ.

Chúng em cũng được khuyến khích hầu hết trong các hoạt động tập thể, được dạy nhiều kỹ năng sống, kỹ năng kỹ sảo ứng xử với những người quanh đó mình. Điều đó rất bổ ích, giúp chúng em không chỉ học tập tốt tri thức mà còn tự tín khi trải nghiệm các hoạt động phường hội.

Nguồn: Tổng hợp trên mạng