Không học hè, trẻ biết làm gì?

(GDVN) - Nhiều nơi than phiền về “học kỳ thứ 3” khiến cho mất tuổi thơ của trẻ nhưng chính vùng ven biển này, nhiều gia đình chầu chực “học kỳ thứ 3” như vị cứu cánh.

========> Mách bạn gia sư uy tín: gia sư giỏi hà nội

LTS: Mùa hè đến, trái ngược với niềm thích thú của trẻ nhỏ vì được ngơi nghỉ, vui chơi thả phanh thì nhiều bậc Phụ huynh ở ven biển Bình Thuận nơi cô giáo Phan Tuyết công việc lại băn khoăn, lo âu vì họ sẽ phải tính toán, thu xếp công tác chỉ mất khoảng nghỉ hè của con vì mỗi ngày ba mẹ vẫn phải đi biển Manchester United sinh.

Trong bài viết này, tác kém chất lượng chỉ ra nỗi khó nhọc của học sinh cũng như Phụ huynh vùng ven biển này khi kỳ nghỉ hè tới. Tòa soạn trân trọng giới thiệu cùng bạn đọc.

Nghỉ hè là quãng thời kì quý báu mà bất kỳ học trò nào cũng thích thú, các em được vui chơi một cách thả phanh, không hề lo lắng chuyện học hành, chẳng hề học tập một cách bít tất tay, bơ phờ.

Nhưng đối với những đứa trẻ lãnh hải nơi tôi sinh sống, cha mẹ các em lại muốn cho con đến trường trong những ngày hè đó bởi chỉ như vậy họ mới yên ổn tâm đi khiến mà chẳng hề bận lòng lo cho con ở nhà.

Vào buổi họp bố mẹ các em học trò chấm dứt năm học, nhiều bố mẹ các em học trò hỏi giáo viên: “Năm nay trường có dạy hè không cô giáo? Khi nào thì tụi trẻ sẽ được đi học hè?”.

[center !important]Nghỉ hè là quãng thời gian quý báu mà bất kỳ học sinh nào cũng ham thích (Ảnh: namdinh.edu.vn)[/center !important]

Nhận được câu trả lời của giáo viên: “năm học giờ mới chấm dứt nên cứ để các em ngơi nghỉ, từ từ mới có công bố” thì có bố mẹ học sinh lên tiếng:

Mong nhà trường sớm mở lớp ôn tập hè để tụi trẻ đi học chứ ở nhà, chúng tôi đi làm cho vắng thì bọn nhỏ lại tha hồ chơi bời, lêu bêu, tụ tập ẩu đả…”

trong khi nhiều trẻ thơ ở đô thị, con nhà hơi fake thì mỗi dịp nghỉ hè lại được bố mẹ học sinh chuẩn bị cho mục tiêu “xả hơi” sau 1 năm mài miệt học tập.

Nơi ấy cần nhiều tình thương

(GDVN) - Hàng triệu ánh mắt đang băn khoăn vừa mừng vừa lo hướng về phía bên kia cổng trường khi niên học nữa lại khai học.

Em thì đi du lịch dài ngày cùng gia đình, em thì được về quê khám phá, em thì được tham gia kỳ học quân đội, em thì đi học lớp năng khiếu ở các trung tâm văn hóa, cung thiếu nhi…

Còn học trò quê tôi thì chẳng biết khiến cho gì ngoài việc đợi mong tới trường để học tập “kì học thứ 3” bởi trường học nơi này là nơi an toàn nhất mà bố mẹ các em học trò gửi con mình vào đó vì bố mẹ các em học trò thường vắng nhà cả ngày.

Những ngày chưa nghỉ hè, trẻ được đến trường nhưng ngày hè đến, các em không biết làm gì ngoài việc tụ hội ở nhà xem phim, lang thang hết nơi này đến nơi khác, vào quán Internet mê mải với trò chơi.

Còn một phòng ban không nhỏ con nhỏ thuộc gia đình khó khăn thì nghỉ hè là khoảng thời kì các em trở thành lao động chính kiếm tiền trang trải việc học.

Em thì đi bán vé số, em thì đi nhặt đầu cá, cạy sò, em thì đi bưng bê, rửa bát phụ giúp quán ăn…Khi được hỏi, em nào cũng muốn sớm được trở lại trường vì đi làm cho mệt nhọc.

Nguồn: Tổng hợp trên mạng