Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60

[Thủ thuật Pin] Thủ thuật sạc pin, tăng thời lượng pin và Sửa lỗi Pin chai, pin ảo, báo không chuẩn

với dòng máy android nói chung, sau một thời gian dài sử dụng, có thể pin của các bạn sẽ gặp một số triệu chứng như :

- cảm giác pin "yếu" hơn hồi mới dùng, mới cài rom ... dùng nhanh hết, tụt như tụt quần :alien:

- sạc lâu lên, cắm cả đêm không đầy được 100%, chỉ dừng lại ở 99% thậm chí còn thấp hơn 70% 60% ...

- sạc nhanh lên, cắm một lát đã đầy 100% nhưng dùng tẹo là hết. :cry:

- pin trồi sụt thất thường, khi tụt nhanh, khi tụt chậm, đại loại là lúc tụt lúc tăng lúc lăng nhăng lúc tăng lúc tụt...thậm chí có lúc dùng mãi ko tụt, rùi bất ngờ tụt không phanh ... :roflmao:

- đặc biệt là lỗi, khi pin sắp kiệt, ( tầm dưới 10%) máy thường có hiện tượng tự sập nguồn ( dù chưa về đến 1%) và khi cắm sạc lên thì máy ko nhận, báo lỗi đòi khởi động mới sạc ...

nguyên nhân

nếu gặp phải triệu chứng như trên, (nhất là ở các bác hay up vọc nhiều rom, thay đổi bản rom trong thời gian sử dụng ngắn...), các bác đừng quá lo lắng xót xa hay giận dữ khi nghĩ pin đã bị chai, dằn vặt hối tiếc tự trách bản thân những lần vừa sạc vừa chơi game hay online xem 18 plus ops:
    ( thực sự để pin chai khó lắm các bác ạ :d )

android quản lý theo dõi pin dựa vào file batterystats.bin ở thư mục :/data/system/

nôm na có thể coi đây tương tự như là kim báo xăng ở ô tô xe máy, việc báo ảo rất nguy hiểm và có khả năng làm các bác dắt bộ đẩy bộ bất thình lình :d

cách khắc phục hiện tượng này cũng rất đơn giản :

về bản chất thì các bác chỉ cần xóa file batterystats.bin ở thư mục /data/system/ đi để hệ điều hành tự tạo lại file khác là ổn.

việc xóa có thể sử dụng root explorer hay menu advance > wipe battery start trong cwm recovery mod là xong.

tuy nhiên, để cho hệ điều hành thực sự nhận diện lại đúng % pin và có thể đẩy thêm phần nào thời gian sử dụng cho pin,

em khuyến khích các bác áp dụng phương pháp sạc nhồi kết hợp xóa pin ảo sau đây :

các bác chỉ cần thực hiện một lần, những lần sau cứ sạc bình thường như các bác vẫn sạc :d
    lâu lâu 1 - 2 tháng hay khi up một rom mới, các bác có thể làm lại cho chắc ăn và luôn giữ pin bền khỏe !

các bác làm theo các bước sau đây, hơi dài dòng nhưng hiệu quả sẽ rất tốt :

1) sử dụng máy đến khi pin trong máy còn trong khoảng 5-15% và máy báo pin yếu như thế này :laugh:

2) xóa file batterystats.bin bằng root explorer hay menu advance > wipe battery start trong cwm recovery mod.

3) tắt máy, cắm sạc ở chế độ máy tắt. cắm sạc cho máy tầm 8 tiếng (có thể là 9 hoặc 10 tiếng nếu bạn chót quên
    tốt nhất là cắm ban đêm, đi ngủ 8 tiếng dậy là xong bước này :d )

4) rút sạc và bật máy, sau khi máy khởi động xong bình thường chờ 2 phút sau đó lại xóa file battery như bước 2 rùi tắt máy.

5) cắm sạc cho đến khi 100%

6) [bước quan trọng] :

khi máy báo máy đã sạc đầy, vẫn cắm sạc nhưng tháo pin ra, chờ một lúc, lắp pin lại vào máy.

lúc này dung lượng thật sự sẽ hiện ra, sạc pin cho đến khi đầy 100% (nếu pin của bạn lúc này là 100% thì pin bạn tốt rồi ) thường thì hiện là 90%+...

7. khi máy đạt ngưỡng 100% : tiếp tục check độ chính xác của pin bằng cách vào cwm xóa battery start, tháo pin ra, lắp lại và cắm sạc, nếu 100% thì đã okie rùi

xong, bây giờ bạn có thể yên tâm bật máy lên và thưởng thức thành quả.

chỉ phải làm 1 lần như trên, sau đó thì sạc như bình thường.

lâu lâu sử dụng, tầm tháng 2 tháng các bác nhồi lại một lần cho chắc ăn :laugh:

cám ơn các bác đã đọc bài :d...chào thân ái và quyết thắng :laugh:

bác đã test chưa đấy :laugh:

hi bác? nếu e làm 1 bước là xóa file batterystats.bin thôi thì dc ko? và hệ điều hành tự diều chỉnh?cái này sao e biết bác nhỉ bác giải thích rõ e với.bước 2 có thể nói tốn nhiều thời gian hic chắc lấy sim ra đút máy khác bác nhỉ cho dễ làm? thank bác có một bài viết hay...

Trích dẫn Gửi bởi gentashu
    bác đã test chưa đấy :laugh:
    e đã làm trên chính con lte2 của em rồi mà bác ^^

Trích dẫn Gửi bởi hoangbi0710
    hi bác? nếu e làm 1 bước là xóa file batterystats.bin thôi thì dc ko? và hệ điều hành tự diều chỉnh?cái này sao e biết bác nhỉ bác giải thích rõ e với.bước 2 có thể nói tốn nhiều thời gian hic chắc lấy sim ra đút máy khác bác nhỉ cho dễ làm? thank bác có một bài viết hay...
    bước 2 nó đâu có tốn time đâu bác? ý bác là bước 3 phải không? khôg chỉ vì thủ thuật này mà ta cần cho pin kiệt rồi sạc đầy. mà ngay từ khi mua máy, trong sách hướng dẫn ( nếu là mua hàng chính hãng của các nhà phân phối trong nước ) thì luôn có 1 phần lưu ý về cách sạc pin đúng cách. đó là khi mới mua về, dùng kiệt hẳn rồi sạc đầy dư vài tiếng. sau đó lặp lại 2-3 lần. sau đó thì dùng khoảng còn 15% thì sạc đến 100% thì rút. thi thoảng 1 vài tháng ta lại làm cách đó để pin được chính xác hơn.

lu6200 làm tương tự à bác, mà trong mấy bước đều xoá batterystart.bin hả... liệu xóa xong có lỗi gì không bác..

Trích dẫn Gửi bởi 6200
    lu6200 làm tương tự à bác, mà trong mấy bước đều xoá batterystart.bin hả... liệu xóa xong có lỗi gì không bác..
    lỗi j` đâu bác..cái này không ảnh hưởng j đâu. bác xóa file đó. khi khởi động lên là nó lại nằm trong đấy rồi :d

oh thế hả bác,bửa nào làm cách bác xem như thế nào.hic đang rầu con lte2 đợi mãi mà hẻm có tin tức gì lên 4.3 hết?bùn....

Trích dẫn Gửi bởi hoangbi0710
    oh thế hả bác,bửa nào làm cách bác xem như thế nào.hic đang rầu con lte2 đợi mãi mà hẻm có tin tức gì lên 4.3 hết?bùn....
    4.2 còn chưa có nói chi đc 4.3 hả bác

gửi từ lg-f160k của tôi bằng cách sử dụng tapatalk 2

cách của bác lằng nhằng quá em cứ sạc đầy 100% rồi để nguyên sạc và wipe battery sau đó khởi động máy sạc thêm 1 lúc nữa là ok

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối