cập nhật ngày 16/07/2012: đưa mã nguồn bộ gõ lên github:

các bạn có thể tải mã nguồn bộ gõ tại đây: https://github.com/ageofmobile/vietnamese-latinime

lưu ý:

• trong bộ gõ latinime của android này có phần tùy chọn "suggest contact names" nên cần có quyền đọc thông tin cá nhân (read contact data) của bạn để có thể chạy được.
  • ngoài cái quyền "nhạy cảm" này, bộ gõ không có quyền truy cập internet hay các quyền khác để có thể "gửi" thông tin cá nhân của bạn đi ra ngoài.
chào các bạn! tình hình là sau một thời gian dài phải gõ tiếng việt không dấu trên máy tính bảng (xoom) vì không có bộ gõ tiếng việt nào phù hợp với nhu cầu/mong muốn rất đơn giản của mình (dù đã thử rất nhiều bộ gõ):

giống bộ gõ gốc của android và hỗ trợ gõ tiếng việt theo kiểu telex

nên mình đã dành ra một ít thời gian phát triển thêm phần hỗ trợ gõ tiếng việt cho bàn phím chuẩn của android, dựa trên mã nguồn ice cream sandwich (4.0.3) jelly bean (4.1) do google cung cấp (latinime). giờ mình đã có một bộ gõ tạm dùng được theo ý mình nên cũng muốn chia sẻ với bạn nào có cùng nhu cầu.

chức năng chính: là bộ gõ gốc của android ice cream sandwich (4.0.3) jelly bean (4.1), hỗ trợ thêm kiểu gõ telex (bạn nào không gõ được telex thì có thể bấm và giữ lâu lên các chữ cái a, e, o, i, y, u, d sẽ có thêm các chữ cái tiếng việt tương ứng).

yêu cầu: điện thoại/máy tính bảng dùng android 4.0.3 (mình mới chỉ kiểm tra trên 4.0.3) trở lên.

bộ gõ này không có thêm bất cứ tính năng nào khác như gợi ý từ, gõ tắt, hỗ trợ "theme"... các bạn nào muốn có thêm những tính năng nâng cao thì có thể dùng bộ "gõ tiếng việt 3" của bạn kỳ nam.

cập nhật ngày 26/06/2012: các bạn đã có thể tải bộ gõ từ play store:

tải từ play store

các bạn có thể tải bộ gõ này về cài lên máy của mình tại đây: latinime.apk (build 5 - 20/02/2012)
một phiên bản khác với bản trên ở các điểm:
  • bạn phải gõ các chữ dd, aa, oo... gần nhau thì mới thành đ, â, ô...
  • bạn phải gõ uw -> ư chứ không gõ 1 chữ w được
  • và khi nhấn giữ lâu trên các ký tự tiếng việt sẽ không hiện các ký tự có dấu tương ứng thì các bạn có thể tải bản này: latinime-w-numbers-doubles.apk
  • các thay đổi trong build 5:
    - sửa lỗi không gõ được các từ bắt đầu bằng chữ s như "sẵn", "sẽ"...

các thay đổi trong build 4:
    • <li>sửa các lỗi bỏ dấu sai nguyên âm trong một số trường hợp
    • gõ "z" để khử dấu
    • nhận dạng đơn giản các từ không phải tiếng việt để "tắt" tạm thời bộ gõ, giúp gõ nhanh hơn
    khi cài vào, các bạn sẽ thấy có thêm 1 bộ gõ mới, cũng có tên "android keyboard" (sẽ dễ gây nhầm lẫn với bộ gõ có sẵn của máy nhưng mình muốn giữ lại tên này), nhưng khác ở chỗ bạn có thể chọn thêm ngôn ngữ "vietnamese" trong phần "input languages" như hình bên dưới:

lưu ý: bạn phải bỏ chọn "use system language" thì mới có thể chọn được các "bộ gõ phụ" bên dưới.

từ đây, để gõ tiếng việt, các bạn chọn bàn phím vietnamese như hình này:

nếu các bạn gặp lỗi gì vui lòng báo lại, mình sẽ cố gắng hỗ trợ.

hình ảnh bộ gõ này trên điện thoại

– / 6

nguồn: http://www.tinhte.vn/threads/chia-se-bo-go-tieng-viet-ma-nguon-mo-cho-dien-thoai-may-tinh-bang-ics-jelly-bean.1089496/</li>